Feel free to go with the truth

Trang chủ / Lao động / CÔNG TY TRẢ TIỀN LƯƠNG TRỄ HẠN CÓ BỊ PHẠT?

CÔNG TY TRẢ TIỀN LƯƠNG TRỄ HẠN CÓ BỊ PHẠT?

Tình huống pháp lý. Công ty trả tiền lương trễ hạn có bị phạt?

Tôi là nhân viên của một xưởng may, theo quy định thì ngày mồng 5 hàng tháng chúng tôi sẽ được nhận lương. Tuy nhiên, công ty tôi thường xuyên trả lương chậm, có khi đến giữa tháng chúng tôi mới được nhận. Tôi muốn hỏi Luật sư việc công ty trả lương chậm có bị xem là hành vi vi phạm pháp luật hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn !

Trả lời:

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách,sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

  1. Quy định pháp luật về thời hạn trả lương

Theo quy định tại Điều 96 Luật lao động 2014 quy định:

Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.

Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương.”

Theo đó, người sử dụng lao động phải trả lương cho người lao động đúng thời hạn, nếu trả quá thười hạn 01 tháng thì phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương.

  1. Xử phạt hành chính khi không trả lương đúng hạn

Theo quy định Khoản 2 Điều 16 Nghị định số  28/2020/NĐ-CP quy định về vi phạm tiền lương:

2. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn; không trả hoặc trả không đủ tiền lương cho người lao động theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động; ….. theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên”.

Theo quy định trên, hành vi trả lương không đúng hạn có thể bị xử phạt từ 05 triệu đồng đến 75 triệu đồng tùy theo mức độ vi phạm. Ngoài ra, theo quy định tại Điểm a Khoản 5 Nghị định 28/2020/NĐ-CP, người sử dụng lao động buộc trả đủ tiền lương cộng với khoản tiền lãi của số tiền lương chậm trả, trả thiếu cho người lao động tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi chậm thanh toán lương theo quy định.

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Theo Ngô Thị Mỹ Trâm – Công ty Luật FDVN        

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online