Feel free to go with the truth

Trang chủ / BÀI VIẾT & ẤN PHẨM CỦA FDVN / XE CỨU THƯƠNG CÓ ĐƯỢC QUYỀN ĐI NGƯỢC CHIỀU KHÔNG?

XE CỨU THƯƠNG CÓ ĐƯỢC QUYỀN ĐI NGƯỢC CHIỀU KHÔNG?

Theo khoản 1 Điều 22 Luật Giao thông đường bộ 2008, xe cứu thương khi đang làm nhiệm vụ (phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định) được phép đi ngược chiều.

Một bạn đọc hỏi: “Tuần vừa rồi khi đang điều khiển xe máy đi vào đường một chiều, vì không quan sát nên tôi đã va vào một chiếc xe cứu thương đang làm nhiệm vụ chở bệnh nhân.

Mặc dù không bị tổn thất nhưng tôi bị tài xế xe cứu thương quát tháo cho rằng chỉ một mình tôi có lỗi trong khi chính tài xế cũng đi ngược chiều. Tôi muốn hỏi quý báo, vậy có quy định nào về việc xe cứu thương được đi ngược chiều hay không?.”

Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Trần Thị Hậu – Công ty Luật Hợp danh FDVN xin trả lời như sau:

Tại khoản 1 Điều 22 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về quyền ưu tiên của một số loại xe như sau:

“1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

đ) Đoàn xe tang.

Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.”

Vậy, theo các quy định được trích dẫn nêu trên, xe cứu thương khi đang làm nhiệm vụ (phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định) được phép đi ngược chiều.

LINK BÀI BÁO: Xe cứu thương có được quyền đi ngược chiều không? | Báo Dân trí (dantri.com.vn)

………………..

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại TP. Hồ Chí Minh:

122 Đinh Bộ Lĩnh, quận Bình Thạnh, thành phố Hồ Chí Minh

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Luật sư tại Nghệ An:

Số 19 đường V.I Lê Nin, Nghi Phú, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Quốc lộ 1A, Khối 11, phường Quỳnh Xuân, Hoàng Mai, tỉnh Nghệ An

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0906 499 446 – 0905 045 915

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

KÊNH YOUTUBE: https://www.youtube.com/c/luatsufdvn

KÊNH TIKTOK: https://www.tiktok.com/@luatsufdvn

KÊNH TELEGRAM FDVN: https://t.me/luatsufdvn

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online