Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / TRANH CHẤP HỢP ĐỒNG VAY TÀI SẢN CÓ LÃI MÀ MỘT BÊN CÓ YÊU CẦU ÁP DỤNG THỜI HIỆU?

TRANH CHẤP HỢP ĐỒNG VAY TÀI SẢN CÓ LÃI MÀ MỘT BÊN CÓ YÊU CẦU ÁP DỤNG THỜI HIỆU?

Tình huống pháp lý: Năm 2015, bà M có vay của tôi 200.000.000 đồng, có giấy viết tay, thời hạn vay là 1 năm, lãi suất là 20%/năm. Tuy nhiên, đến hạn thanh toán nhưng mà M không thanh toán cho tôi cả gốc và lãi. Nay tôi muốn khởi kiện để đòi lại tiền nhưng theo tôi tìm hiểu thì thời hiệu khởi kiện tranh chấp hợp đồng dân sự là 03 năm và Tòa án sẽ áp dụng thời hiệu khởi kiện nếu được bà M yêu cầu. Vậy tôi có nên khởi kiện khi có rủi ro là bà H sẽ yêu cầu áp dụng thời hiệu không?

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 184 BLTTDS 2015 quy định: “2. Tòa án chỉ áp dụng quy định về thời hiệu theo yêu cầu áp dụng thời hiệu của một bên hoặc các bên với điều kiện yêu cầu này phải được đưa ra trước khi Tòa án cấp sơ thẩm ra bản án, quyết định giải quyết vụ việc.” Theo quy định trên, nếu bà M muốn yêu cầu tòa áp dụng thời hiệu thì Bà M phải đưa ra yêu cầu trước thời điểm Tòa án cấp sơ thẩm ra bản án, quyết định giải quyết vụ việc thì mới được Tòa án xem xét.

Về cách áp dụng thời hiệu đối với hợp đồng vay có lãi:

– Đối với khoản tiền gốc 200.000.000 đồng: Đây là tài sản thuộc quyền sở hữu của bạn, do đó theo quy định tại Khoản 2 Điều 155 BLDS 2015 quy định về các trường hợp không áp dụng thời hiệu khởi kiện có: “Yêu cầu bảo vệ quyền sở hữu, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác”, việc yêu cầu thanh toán nợ gốc này sẽ không áp dụng thời hiệu.

– Đối với khoản tiền lãi thì áp dụng thời hiệu. Thời hiệu đối với khoản tiền lãi được xác định theo Điều 429 Bộ luật Dân sự 2015 là “03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền và lợi ích của mình bị xâm phạm”.

Theo Hà Thị Hiền – Công ty Luật FDVN

…………………………….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Luật sư tại Nghệ An:

Số 19 đường Lê Nin, Nghi Phú, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online