Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / TẾT 2021, NGƯỜI DÂN ĐƯỢC ĐỐT PHÁO HOA?

TẾT 2021, NGƯỜI DÂN ĐƯỢC ĐỐT PHÁO HOA?

Tình huống pháp lý: Tôi nghe mọi người nói tết Nguyên đán năm nay người dân được tự do đốt pháo hoa. Cho tôi hỏi thông tin như trên là có đúng không?

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định 137/2020/NĐ-CP ngày 27/11/2020 của Chính Phủ quy định về quản lý, sử dụng pháo (có hiệu lực từ ngày 11/01/2021) thì “Cơ quan, tổ chức, cá nhân có năng lực hành vi dân sự đầy đủ được sử dụng pháo hoa trong các trường hợp sau: Lễ, tết, sinh nhật, cưới hỏi, hội nghị, khai trương, ngày kỷ niệm và trong hoạt động văn hóa, nghệ thuật.”

Như vậy, theo quy định trên, kể từ ngày 11/01/2021 thì mọi cơ quan, tổ chức, cá nhân có năng lực hành vi dân sự đầy đủ được sử dụng pháo hoa vào dịp lễ tết mà không cần phải được sự cho phép của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Tuy nhiên, mọi người cần lưu ý là định nghĩa về pháo hoa đã có sự thay đổi so với trước đây, cụ thể như sau:

Theo Nghị định 36/2009/NĐ-CP (hết hiệu lực vào ngày 11/01/2021) thì pháo hoa được định nghĩa như sau: “Pháo hoa là sản phẩm có chứa thuốc pháo hoa, khi có các tác động của các kích thích cơ, nhiệt, hóa, điện sẽ gây phản ứng hóa học tạo hiệu ứng ánh sáng có màu sắc, gây tiếng nổ hoặc không gây tiếng nổ.”

Tuy nhiên, theo Nghị định 137/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 11/01/2021) thì pháo hoa được định nghĩa là “sản phẩm được chế tạo, sản xuất thủ công hoặc công nghiệp, khi có tác động của xung kích thích cơ, nhiệt, hóa hoặc điện tạo ra các hiệu ứng âm thanh, ánh sáng, màu sắc trong không gian, không gây ra tiếng nổ.”

Có nghĩa là từ ngày 11/01/2021 thì tất cả các loại pháo gây ra tiếng nổ đều không phải pháo hoa mà là pháo nổ hoặc pháo hoa nổ. Việc sử dụng pháo nổ, pháo hoa nổ phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Do đó, anh/chị cần lưu ý, tết Nguyên đán 2021 chỉ được sử dụng pháo hoa (pháo không gây ra tiếng nổ theo định nghĩa tại Nghị định 137/2020/NĐ-CP), còn pháo nổ, pháo hoa nổ nếu sử dụng thì phải được sự cho phép của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Theo Nguyễn Công Tín – Công ty Luật FDVN

…………………………….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Luật sư tại Nghệ An:

Số 19 đường Lê Nin, Nghi Phú, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online