Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / NGƯỜI THUÊ NHÀ PHẢI TRẢ TIỀN CHO AI KHI CHỦ NHÀ MẤT?

NGƯỜI THUÊ NHÀ PHẢI TRẢ TIỀN CHO AI KHI CHỦ NHÀ MẤT?

Tình huống pháp lý: Chào các anh chị. Em mới thuê mặt bằng của chú chủ nhà ở một mình, không có con cái và họ hàng gần đây. Hợp đồng thuê 5 năm, nhưng em mới thuê được 1 năm thì chú mất. Bây giờ em vẫn muốn tiếp tục thuê vì việc kinh doanh của em đang bắt đầu phát triển. Vậy bây giờ em có được tiếp tục thuê hay không và phải trả tiền thuê cho ai?

Trả lời:

Khoản 1 điều 133 Luật nhà ở 2014 quy định về “Quyền tiếp tục thuê nhà ở” như sau:

Trường hợp chủ sở hữu nhà ở chết mà thời hạn thuê nhà ở vẫn còn thì bên thuê nhà ở được tiếp tục thuê đến hết hạn hợp đồng. Người thừa kế có trách nhiệm tiếp tục thực hiện hợp đồng thuê nhà ở đã ký kết trước đó, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác. Trường hợp chủ sở hữu không có người thừa kế hợp pháp theo quy định của pháp luật thì nhà ở đó thuộc quyền sở hữu của Nhà nước và người đang thuê nhà ở được tiếp tục thuê theo quy định về quản lý, sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước.”

Như vậy, nếu chủ nhà bạn qua đời nhưng vẫn còn thời hạn thuê theo hợp đồng thuê thì bạn vẫn được tiếp tục thuê nhà cho đến khi hết hợp đồng.

Việc thanh toán có 02 trường hợp xảy ra:

Trường hợp 1: Chủ nhà có người thừa kế

Việc phân chia di sản thừa kế phụ thuộc vào di chúc của người chủ sở hữu nhà hoặc được chia thừa kế theo pháp luật cho những người thừa kế trong trường hợp chủ nhà mất không để lại di chúc.

Nếu chủ nhà chỉ có 01 người thừa kế thì người này đồng thời thừa kế nghĩa vụ tài sản mà chủ nhà để lại theo quy định tại Điều 133 nêu trên. Và bạn có nghĩa vụ nộp tiền thuê nhà cho người thừa kế này.

Trường hợp chủ nhà có nhiều người thừa kế thì các vấn đề phát sinh liên quan đến hợp đồng thuê của bạn sẽ được thực hiện theo sự thỏa thuận phân chia của những người hưởng thừa kế.

Trường hợp 2: Chủ nhà không có người thừa kế

Nhà thuê sẽ thuộc quyền sở hữu của Nhà nước và người đang thuê nhà ở được tiếp tục thuê theo quy định về quản lý, sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước tại Chương V Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nhà ở.

Hoàng Thúy Quỳnh – Công ty luật FDVN

…………………………….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Luật sư tại Nghệ An:

Số 19 đường Lê Nin, Nghi Phú, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

 

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online