Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / LY HÔN XONG CÓ ĐƯỢC XIN GIẤY CHỨNG NHẬN ĐỘC THÂN KHÔNG?

LY HÔN XONG CÓ ĐƯỢC XIN GIẤY CHỨNG NHẬN ĐỘC THÂN KHÔNG?

Tình huống pháp lý: Em đã có chồng và 2 đứa con, nhưng nay đã được Tòa án huyện X công nhận thuận tình ly hôn. Vì để mua đất làm nhà, cần giấy chứng nhận độc thân, nhưng không biết ly hôn xong có xin được giấy chứng nhận độc thân nữa hay không ạ? Nhờ mọi người tư vấn giúp

Trả lời:

Cảm ơn quý khách đã tin tưởng và gửi vấn đề cần tư vấn đến Công ty Luật FDVN (“FDVN”). Đối với yêu cầu của Quý khách, sau khi tìm hiểu các quy định pháp luật, chúng tôi có những thông tin trao đổi như sau:

Căn cứ khoản 2 Điều 22 Nghị định 123/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 22. Thủ tục cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

… 2. Trường hợp người yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân đã có vợ hoặc chồng nhưng đã ly hôn hoặc người vợ hoặc chồng đã chết thì phải xuất trình hoặc nộp giấy tờ hợp lệ để chứng minh; nếu thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 37 của Nghị định này thì nộp bản sao trích lục hộ tịch tương ứng

Như vậy, Chị đã ly hôn vẫn được cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân khi xuất trình hoặc nộp giấy tờ hợp lệ ở đây là “Quyết định công nhận thuận tình ly hôn” của Tòa án nhân dân huyện X.

Tại Khoản 1 Điều 33 Thông tư 04/2020/TT-BTP quy định về cách ghi Giấy xác định tình trạng hôn nhân trong trường hợp này như sau: “đã có vợ/chồng, nhưng đã ly hôn theo Bản án/Quyết định ly hôn số… ngày… tháng… năm… của Tòa án nhân dân…; hiện tại chưa đăng ký kết hôn với ai

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Nguyễn Thị Hải Nhi – Công ty Luật FDVN

………………..

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Luật sư tại Nghệ An:

Số 19 đường V.I Lê Nin, Nghi Phú, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

KÊNH YOUTUBE: FDVN CHANNEL

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online