Feel free to go with the truth

Trang chủ / Lao động / KÝ HỢP ĐỒNG TRONG LÚC BỊ SAY RƯỢU CÓ HIỆU LỰC KHÔNG?

KÝ HỢP ĐỒNG TRONG LÚC BỊ SAY RƯỢU CÓ HIỆU LỰC KHÔNG?

Tình huống pháp lý: Bố mẹ tôi trước khi mất có để lại một thửa đất diện tích là 200 m2 cho hai anh em chúng tôi. Gần đây, có một Dự án chuẩn bị đi qua thửa đất này, nên có một số người tới ngỏ ý muốn mua lại thửa đất này. Anh trai tôi đang cần tiền để mở quán cà phê nên có đề nghị tôi cùng bán thửa đất nêu trên rồi chia tiền nhưng tôi không đồng ý.

Tuần trước, có giỗ bố mẹ tôi, anh tôi đã cho tôi uống say, sau đó lừa tôi ký vào Hợp đồng bán thửa đất mà bố mẹ tôi để lại cho chúng tôi về anh tôi. Hôm qua tôi đi qua thửa đất, thấy có một số người đang cắm cọc, chuẩn bị xây dựng. Vậy cho tôi hỏi, trường hợp này tôi có lấy lại được thửa đất của bố mẹ cho tôi hay không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 117 Bộ luật Dân sự 2015 về điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự:

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.”

Như vậy, một trong những điều kiện để giao dịch dân sự có hiệu lực là chủ thể tham gia giao dịch dân sự phải có năng lực, phải hoàn toàn tự nguyện.

Theo quy định tại Điều 128 Bộ luật Dân sự 2015 về Giao dịch dân sự vô hiệu do người xác lập không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình: “Người có năng lực hành vi dân sự nhưng đã xác lập giao dịch vào đúng thời điểm không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.”

Như vậy, khi thực hiện giao dịch dân sự, tại thời điểm xác lập giao dịch người này không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

Trở lại với sự của bạn thì theo thông tin bạn cung cấp, trước khi ký Hợp đồng với anh của bạn thì bạn đã có sử dụng rượu bia, đây là những thức uống gây ảnh hưởng tới khả năng nhận thức và điều chỉnh hành vi của mỗi người nếu sử dụng nhiều, gây ra tình trạng say.

Do vậy bạn cần thu thập tài liệu, chứng cứ, người làm chứng để chứng minh được tại thời điểm xác lập giao dịch, bạn bị say, không nhận thức, làm chủ được hành vi của mình và việc tham gia giao dịch không phải là tự nguyện để có cơ sở yêu cầu Tòa án tuyên giao dịch dân sự này bị vô hiệu.

Mai Quốc Việt – Công ty Luật FDVN

…………………………….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Luật sư tại Nghệ An:

Số 19 đường Lê Nin, Nghi Phú, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online