Feel free to go with the truth

Trang chủ / Hôn nhân và GĐ / KẾT HÔN 10 NGÀY THÌ LY HÔN ĐƯỢC KHÔNG?

KẾT HÔN 10 NGÀY THÌ LY HÔN ĐƯỢC KHÔNG?

Tình huống pháp lý: Kết hôn 10 ngày thì ly hôn được không?

Tôi và vợ tôi yêu nhau 5 năm thìmới đi đến hôn nhân. Chúng tôi kết hôn mới được 10 ngày thì cảm thấy không hợp nhau, cả hai chưa có con với nhau nên khi bình tĩnh ngồi lại nói chuyện với nhau thì đều muốn ly hôn. Quý Công ty cho tôi hỏi chúng tôi mới kết hôn 10 ngày (tính từ ngày có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn) thì có được ly hôn hay không? Cảm ơn Quý công ty.

Trả lời:

Căn cứ theo Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2015 có quy định:

“Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

  1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
  2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
  3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Kể từ thời điểm chính thức kết hôn (có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn) thì Quý khách và vợ đã xác lập quan hệ vợ chồng. Theo đó, vợ hoặc chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Việc ly hôn nay không phụ thuộc vào thời kỳ hôn nhân kéo dài nhiều hay ít. Điều này có nghĩa là dù Quý khách mới kết hôn 10 ngày vẫn có thể tiến hành thủ tục ly hôn.

Theo Nguyễn Thị Thanh Thanh Trà – Công ty Luật FDVN 

………………..

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Luật sư tại Hà Nội:

45C Trần Quốc Toản, quận Hoàn Kiếm, thành phố Hà Nội

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

 

 

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online