Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / HOẠT ĐỘNG BIỂU DIỄN VĂN NGHỆ KHÔNG RÕ CHI PHÍ, THU NHẬP CÓ CHỊU THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP KHÔNG?

HOẠT ĐỘNG BIỂU DIỄN VĂN NGHỆ KHÔNG RÕ CHI PHÍ, THU NHẬP CÓ CHỊU THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP KHÔNG?

Tình huống pháp lý: Hoạt động biểu diễn văn nghệ không rõ chi phí, thu nhập có chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không?

Công ty chúng tôi là công ty âm nhạc, nhân ngày kỷ niệm thành lập công ty, công ty chúng tôi có tổ chức văn nghệ để quảng bá hình ảnh. Tôi muốn hỏi luật sư, các thu nhập từ hoạt động biểu diễn này chúng tôi không xác định được chi phí và thu nhập chính xác thì có phải tính vào thuế thu nhập doanh nghiệp hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách,sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 11 Nghị định số 218/2013/NĐ-CP về phương pháp tính thuế:

5. Đơn vị sự nghiệp, tổ chức khác không phải là doanh nghiệp thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam có hoạt động kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp mà các đơn vị này hạch toán được doanh thu nhưng không xác định được chi phí, thu nhập của hoạt động kinh doanh thì kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo tỷ lệ % trên doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ, cụ thể như sau:

a) Đối với dịch vụ (bao gồm cả lãi tiền gửi, lãi tiền cho vay): 5%. Riêng hoạt động giáo dục, y tế, biểu diễn nghệ thuật áp dụng mức thuế quy định tại Điểm c Khoản này;

b) Đối với kinh doanh hàng hóa là 1%;

c) Đối với hoạt động khác là 2%.”

Theo quy định được trích dẫn nêu trên, đối với các doanh nghiệp hoạch toán được doanh thu nhưng không xác định được chi phí, thu nhập của hoạt động kinh doanh trong lĩnh vực biểu diễn nghệ thuật thì khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp sẽ được tỉnh theo tỉ lệ 02% trên doanh thu từ hoạt động biểu diễn văn nghệ.

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Theo Ngô Thị Mỹ Trâm – Công ty Luật FDVN    

…………..….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quân Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan