Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / DƯỚI 18 TUỔI CÓ ĐƯỢC ĐỨNG TÊN TRÊN GIẤY ĐĂNG KÝ XE MÁY?

DƯỚI 18 TUỔI CÓ ĐƯỢC ĐỨNG TÊN TRÊN GIẤY ĐĂNG KÝ XE MÁY?

Tình huống pháp lý: Dưới 18 tuổi có được đứng tên trên Giấy đăng ký xe máy?

Con tôi năm nay 17 tuổi, tôi muốn mua cho cháu một chiếc xe máy trên 100cc nhân dịp sinh nhật và cũng muốn để cháu đứng tên để sau 18 tuổi cháu có sử dụng mà không cần sang tên. Vậy cháu chưa đủ 18 tuổi có đứng tên trên Giấy đăng ký xe được hay không?  Mong Quý Công ty Luật FDVN sớm phản hồi.

Trả lời:

Theo thông tin Anh/Chị cung cấp thì con của Anh/Chị chưa đủ 18 tuổi mà theo Khoản 4 Điều 21 Bộ Luật dân sự 2015 có quy định rằng:

“4. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.”

Mặt khác, tuổi của người lái xe được quy định tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;…”

Như vậy, hiện nay pháp luật chỉ quy định cấm người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy có dung tích từ 50 cm3 trở lên, không có quy định nào cấm việc người chưa đủ 18 tuổi sở hữu tài sản là động sản phải đăng ký nói chung và xe gắn máy trên 100cc nói riêng, do đó, con của Anh/Chị có quyền sở hữu và đứng tên trên Giấy đăng ký xe nhưng việc giao dịch mua bán xe phải được người đại diện theo pháp luật của cháu đồng ý, đồng thời, cháu có quyền sở hữu nhưng cho đến khi cháu đủ 18 tuổi đủ tuổi lái xe theo quy định nêu trên thì cháu mới có quyền sử dụng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách

Theo Nguyễn Thị Sương – Công ty Luật FDVN

…………..….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quân Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online