Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / ĐIỀU KIỆN ĐỂ TRỞ THÀNH THẨM ĐỊNH VIÊN?

ĐIỀU KIỆN ĐỂ TRỞ THÀNH THẨM ĐỊNH VIÊN?

Tình huống pháp lý: Điều kiện để trở thành thẩm định viên?

Tôi đang là công chức nay có nhu cầu tìm hiểu quy định của pháp luật về hành nghề thẩm định viên về giá. Vậy điều kiện để trở thành thẩm định viên là gì? Nếu tôi đang là công chức mà muốn được hành nghề thẩm định viên về giá và làm tại một doanh nghiệp thẩm định giá thì có được hay không? Mong Quý Công ty Luật FDVN (FDVN) có thể tư vấn cho tôi được biết. tôi chân thành cảm ơn Quý Công ty!

Trả lời:

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

[1]. Điều kiện hành nghề thẩm định viên về giá

Căn cứ vào Điều 34 Luật giá 2012 quy định tiêu chuẩn thẩm định viên về giá cụ thể như sau:

“1. Có năng lực hành vi dân sự.

2. Có phẩm chất đạo đức, liêm khiết, trung thực, khách quan.

3. Tốt nghiệp đại học chuyên ngành liên quan đến nghiệp vụ thẩm định giá

4. Có thời gian công tác thực tế theo chuyên ngành đào tạo từ 36 tháng trở lên sau khi có bằng tốt nghiệp đại học theo chuyên ngành.

5. Có chứng chỉ đã qua đào tạo nghiệp vụ chuyên ngành thẩm định giá do cơ quan có thẩm quyền cấp.

6. Có Thẻ thẩm định viên về giá theo quy định của Bộ Tài chính.”

Thẩm định viên về giá hành nghề là người đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 34 của Luật này đăng ký hành nghề thẩm định giá tại doanh nghiệp thẩm định giá.

Tuy nhiên, căn cứ theo Khoản 2 Điều 36 Luật giá năm 2012 quy định về những người không được hành nghề tại doanh nghiệp thẩm định giá như sau: “2. Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân.”

Như vậy, trong trường hợp khi đáp ứng được các điều kiện đối với thẩm định viên về giá tại Điều 34, tuy nhiên khi Quý Khách đang là cán bộ công chức nên theo quy định tại Điều 36 thì Quý Khách không được hành nghề thẩm định viên về giá tại một doanh nghiệp thẩm định về giá.

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Theo Đinh Thị Thông – Công ty Luật FDVN

………………..

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online