Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / ĐIỀU KIỆN ĐỂ NÂNG GIẤY PHÉP LÁI XE OTO TỪ HẠNG C LÊN HẠNG D?

ĐIỀU KIỆN ĐỂ NÂNG GIẤY PHÉP LÁI XE OTO TỪ HẠNG C LÊN HẠNG D?

Tình huống pháp lý: Điều kiện để nâng Giấy phép lái xe oto từ hạng C lên hạng D?

Giấy phép lái xe hạng C của tôi đã hết hạn 04 tháng. Tôi muốn hỏi Luật sư để cấp lại Giấy phép lái xe thì có cần phải thi lại lý thuyết và thực hành hay không? Hồ sơ để sát hạch lại cần giấy tờ gì? Tôi có dự định nâng Giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng D thì cần đáp ứng điều kiện gì? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách,sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

[1]. Quy định pháp luật về cấp lại Giấy phép lái xe khi hết hạn

Tại Điều 36 Thông tư 20/VBHN-BGTV, ngày 12/11/2019 về việc cấp lại giấy phép lái xe như sau:

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

  1. a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;
  2. b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe”.

Theo quy định được trích dẫn nêu trên, bạn chỉ mới hết hạn giấy phép lái xe 04 tháng, như vậy, bạn cần phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch theo quy định tại Khoản 3 Điều 19 bao gồm các giấy tờ sau:

–  Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

–  Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

–  Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;

– Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

[2]. Quy định pháp luật về nâng cấp Giấy phép lái xe từ hạng C lên D

Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Điểm c Khoản 3 Điều 7 Thông tư nêu trên về điều kiện đối với người học lái xe:

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

  1. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.
  2. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:
  3. c) Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;…
  4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

Tại Điểm d Khoản 4 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về các hạng của giấy phép lái xe có thời hạn: “Hạng D cấp cho người lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C;..

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điểm d Khoản 1 và Khoản 2 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

  1. d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);
  2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.

Như vậy, để nâng hạng giấy phép lái xe từ C lên D, bạn cần phải đáp ứng các điều kiện sau:

– Đủ 24 tuổi trở lên;

– Phải có bằng trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên;

–  Thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên,…

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Theo  Ngô Thị Mỹ Trâm – FDVN Law Firm

———-

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quân Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online