Feel free to go with the truth

Trang chủ / Lao động / CÔNG TÁC VÀO NGÀY CHỦ NHẬT CÓ ĐƯỢC TÍNH LÀM THÊM GIỜ KHÔNG?

CÔNG TÁC VÀO NGÀY CHỦ NHẬT CÓ ĐƯỢC TÍNH LÀM THÊM GIỜ KHÔNG?

Tình huống pháp lý. Công tác vào ngày chủ nhật có được tính làm thêm giờ không?

Tôi hiện là cán bộ, đang được đơn vị cử đi công tác trong một khoảng thời gian và phải làm việc vào ngày chủ nhật. Ngoài việc được thanh toán chế độ công tác phí theo quy định thì có được chấm công làm thêm giờ không? Xin Qúy Công ty tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

Hiện nay, chế độ công tác phí đối với cán bộ, công chức, viên chức, lao động hợp đồng theo quy định của pháp luật làm việc tại các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chí trị – xã hội, các tổ chức hội được thực hiện theo Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính.

Theo Khoản 7 Điều 3 Thông tư 40/2017/TT-BTC  quy định, trong những ngày được cử đi công tác nếu do yêu cầu công việc phải làm thêm giờ thì ngoài chế độ phụ cấp lưu trú còn được thanh toán tiền lương làm đêm, làm thêm giờ đối với cán bộ, công chức, viên chức theo quy định hiện hành.

Thủ trưởng cơ quan, đơn vị chịu trách nhiệm quy định cụ thể trong quy chế chi tiêu nội bộ: Thủ tục xác nhận làm thêm giờ làm căn cứ thanh toán; quy định các trường hợp đi công tác được thanh toán tiền lương làm thêm giờ, đảm bảo nguyền tắc chỉ được thanh toán trong trường hợp được người có thẩm quyền cử đi công tác phê duyệt làm thêm giờ, không thanh toán tiền lương làm đêm, làm thêm giờ trong thời gian đi trên các phương tiện như tàu, thuyền, máy bay, xe ô tô và các phương tiện khác.

Chế độ tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm đối với cán bộ, công chức, viên chức, thực hiện theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động.

Cụ thể, cán bộ, công chức, viên chức được cơ quan, tổ chức, đơn vị cử đi công tác, do yêu cầu công việc trong đợt công tác có làm thêm giờ vào chủ nhật (không bao gồm thời gian thêm giờ đi, về trên các phương tiện vận chuyển) thì, cùng với việc được thanh toán chế độ công tác phí theo quy định tại Thông tư số 40/2017/TT-BTC, còn được chấm công làm thêm giờ vào chủ nhật, để tính trả lương làm thêm giờ bằng 200% tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 97 Bộ luật lao động; hoặc được bố trí nghỉ bù đối với trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động.

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Theo Hoàng Trần Ngọc Anh – Công ty Luật FDVN

…………..….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quân Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online