Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / CON KHÔNG ĐƯỢC NHẬN THỪA KẾ THÌ CÓ PHẢI TRẢ NỢ THAY CHO CHA MẸ ĐÃ MẤT KHÔNG?

CON KHÔNG ĐƯỢC NHẬN THỪA KẾ THÌ CÓ PHẢI TRẢ NỢ THAY CHO CHA MẸ ĐÃ MẤT KHÔNG?

Tình huống pháp lý: Nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp sau đây: Bố mẹ tôi có 03 người con, vì xảy ra mâu thuẫn với bố mẹ từ trước nên khi mất bố mẹ tôi không để lại di chúc cho tôi mà để lại cho 02 người con còn lại. Tuy nhiên, vào năm 2010 bố mẹ tôi có vay khoản nợ 500 triệu của bà C nhưng đến nay vẫn chưa trả nợ xong. Vậy cho tôi hỏi khi không nhận thừa kế thì con có phải trả nợ thay bố mẹ đã mất hay không?

Trả lời:

Theo như Anh/Chị trình bày thì khoản nợ 500 triệu đồng là nghĩa vụ tài sản do cha mẹ Anh/Chị để lại. Giải quyết nghĩa vụ này tại Điều 615 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định như sau:

1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

2. Trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thỏa thuận của những người thừa kế trong phạm vi di sản do người chết để lại.

3. Trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác”.

Với quy định trên được hiểu, chỉ những người thừa kế được hưởng di sản thừa kế mới có trách nhiệm thực hiện các nghĩa vụ tài sản do người chết để lại. Trong trường hợp này, Anh/Chị không được hưởng di sản do cha mẹ để lại theo di chúc, do vậy theo pháp luật, Anh/Chị không có nghĩa vụ trả nợ thay cho cha mẹ.

Theo Nguyễn Thị Lan Anh – Công ty Luật FDVN

…………………………….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Luật sư tại Nghệ An:

Số 19 đường Lê Nin, Nghi Phú, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online
error: Content is protected !!