Feel free to go with the truth

Trang chủ / Lao động / CÓ BỊ XỬ PHẠT KHI KHÔNG CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG NGHỈ NGƠI ĐỦ GIỜ?

CÓ BỊ XỬ PHẠT KHI KHÔNG CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG NGHỈ NGƠI ĐỦ GIỜ?

Tình huống pháp lý: Công ty tôi là công nhân tại một nhà máy sản xuất gạch, một ngày làm việc của chúng tôi là 8 giờ/ngày. Tôi muốn hỏi Luật sư có quy định nào về thời gian tối thiểu nghỉ ngơi trong giờ làm việc hay không. Nếu chủ nhà máy không đảm bảo thời gian nghỉ ngơi cho chúng tôi thì có bị phạt hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

1. Quy định pháp luật về thời giờ làm việc, thời gian nghỉ ngơi

Thời giờ làm việc được quy định tại Điều 105 Bộ luật Lao động 2019, theo đó:

– Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và không quá 48 giờ trong 01 tuần.

– Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần nhưng phải thông báo cho người lao động biết; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày và không quá 48 giờ trong 01 tuần.

– Người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm giới hạn thời gian làm việc tiếp xúc với yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại đúng theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia và pháp luật có liên quan.

Đồng thời để đảm bảo sức khỏe cho người lao động, Bộ luật Lao động 2019 tại Điều 109 có quy định: Người lao động làm việc theo thời giờ làm việc như nêu trên từ 06 giờ trở lên trong một ngày thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, làm việc ban đêm thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút liên tục. Trường hợp người lao động làm việc theo ca liên tục từ 06 giờ trở lên thì thời gian nghỉ giữa giờ được tính vào giờ làm việc. Người sử dụng lao động quyết định thời điểm nghỉ trong giờ làm việc, nhưng không được bố trí thời gian nghỉ này vào thời điểm bắt đầu hoặc kết thúc ca làm việc.

Trường hợp người lao động làm việc theo ca thì được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển sang ca làm việc khác.

2. Người sử dụng lao động có thể bị xử phạt nếu không đảm bảo thời gian nghỉ ngơi cho người lao động

Để đảm bảo quyền lợi cho người lao động, tại Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động đối với hành vi vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi như sau:

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không bảo đảm cho người lao động nghỉ trong giờ làm việc, nghỉ chuyển ca, nghỉ về việc riêng, nghỉ không hưởng lương đúng quy định;

….

Theo quy định được trích dẫn nêu trên, người sử dụng lao động phải đảm bảo thời giờ làm việc và nghỉ ngơi hợp lý cho người lao động, nếu vi phạm sẽ tùy từng mức độ vi phạm sẽ bị phạt tiền theo quy định của pháp luật.

Theo Ngô Thị Mỹ Trâm – Công ty Luật FDVN

…………………………….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Luật sư tại Nghệ An:

Số 19 đường Lê Nin, Nghi Phú, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online