Feel free to go with the truth

Trang chủ / Lao động / CHẾ ĐỘ BẢO HIỂM XÃ HỘI CHO CÁN BỘ KHÔNG CHUYÊN TRÁCH CẤP XÃ?

CHẾ ĐỘ BẢO HIỂM XÃ HỘI CHO CÁN BỘ KHÔNG CHUYÊN TRÁCH CẤP XÃ?

Tình huống pháp lý. Chế độ bảo hiểm xã hội cho cán bộ không chuyên trách cấp xã?

Mẹ tôi năm nay 40 tuổi, sắp tới mẹ tôi sẽ được ký hợp đồng làm cán bộ không chuyên trách ở xã bên lĩnh vực thú y. Tôi muốn hỏi Luật sư nếu mẹ tôi được nhận là cán bộ không chuyên trách ở xã thì có được tham gia BHXH hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

 Trả lời:

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách,sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

1. Theo quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc:

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

…i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.”

Theo quy định trên, mẹ bạn thuộc đối tượng được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật.

2. Về chế độ đóng bảo hiểm xã hội: Khoản 1 Điều 85 và Khoản 3 Điều 86 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Đối với người lao động: hằng tháng đóng bằng 8% mức lương cơ sở vào quỹ hưu trí và tử tuất.

– Người sử dụng lao động hằng tháng đóng 14% mức lương cơ sở vào quỹ hưu trí và tử tuất cho người lao động quy định tại điểm i khoản 1 Điều 2 của Luật này.

Đồng thời, tại Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH về đối tượng được tham gia bảo hiểm y tế:

Theo các quy định được trích dẫn nêu trên, trường hợp mẹ bạn là cán bộ không chuyên trách ở xã thuộc đối tượng được hưởng bảo hiểm xã hội. Chế độ bảo hiểm xã hội dành cho cán bộ không chuyên trách cấp xã, phường, thị trấn được tham gia bảo hiểm vào quỹ hưu trí và tử tuất. Mức đóng là 22% (người lao động đóng 8%, người sử dụng lao động đóng 14%).

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Theo Ngô Thị Mỹ Trâm – Công ty Luật FDVN

…………..….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quân Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online