Feel free to go with the truth

Trang chủ / Lao động / Thuê phụ hồ dưới 18 tuổi làm việc tại công trường có được không?

Thuê phụ hồ dưới 18 tuổi làm việc tại công trường có được không?

Tôi hiện đang là chủ thầu công trình ở Đà Nẵng, vì thiếu lực lượng nhân công phụ hồ ở công trường nên tôi có nhu cầu tuyển dụng. Trong quá trình tuyển có một số bạn chưa đủ 18 tuổi, nhưng các bạn tự nguyện xin làm việc ở công trường. Tôi có được thuê phụ hồ dưới 18 tuổi không?

Trả Lời:

Dựa trên yêu cầu của Quý khách hàng cùng với các văn bản pháp luật liên quan được tra cứu, FDVN đưa ra ý kiến như sau:

Về các quy định pháp luật liên quan đến sử dụng người lao động chưa thành niên (chưa đủ 18 tuổi), Bộ luật lao động 2012 tại Điều 165 đã quy định về các công việc và nơi làm việc cấm sử dụng người lao động chưa thành niên, gồm:

“1. Cấm sử dụng người chưa thành niên làm các công việc sau đây:

a) Mang, vác, nâng các vật nặng vượt quá thể trạng của người chưa thành niên;

b) Sản xuất, sử dụng hoặc vận chuyển hóa chất, khí gas, chất nổ;

c) Bảo trì, bảo dưỡng thiết bị, máy móc;

d) Phá dỡ các công trình xây dựng;

đ) Nấu, thổi, đúc, cán, dập, hàn kim loại;

e) Lặn biển, đánh bắt cá xa bờ;

g) Công việc khác gây tổn hại cho sức khoẻ, an toàn hoặc đạo đức của người chưa thành niên.

2. Cấm sử dụng người chưa thành niên làm việc ở các nơi sau đây:

a) Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;

b) Công trường xây dựng;

c) Cơ sở giết mổ gia súc;

d) Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, phòng tắm hơi, phòng xoa bóp;

đ) Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sức khoẻ, sự an toàn và đạo đức của người chưa thành niên.”

Kết luận

Như vậy, người lao động chưa thành niên không được sử dụng để làm việc tại các công trình xây dựng và thực hiện các công việc phá dỡ công trình; mang vác các vật nặng vượt quá thể trạng…

Đồng thời, pháp luật cũng quy định, trường hợp Anh/Chị sử dụng lao động chưa thành niên vi phạm các quy định nêu trên sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể:

Nghị định 95/2013/NĐ-CP, ngày 22/8/2013 Quy định xử phạt VPHC trong lĩnh vực lao động, BHXH và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng tại điểm a Khoản 3 Điều 19:

“3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a. Sử dụng lao động là người chưa thành niên làm công việc, tại nơi làm việc bị cấm sử dụng theo quy định tại Điều 165 của Bộ luật lao động;…”

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Anh/chị trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng các ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Anh/Chị.

Theo CVPL: Nguyễn Thị Sương

Công ty Luật FDVN

Xem thêm:

Quy định tuyển dụng, sử dụng lao động nước ngoài tại Việt Nam

NHƯ THẾ NÀO LÀ TỔ CHỨC ĐÌNH CÔNG HỢP PHÁP?

NGƯỜI LAO ĐỘNG CÓ ĐƯỢC TỪ CHỐI TĂNG CA?


Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quân Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Phú Quốc:

65 Hùng Vương, thị trấn Dương Đông, huyện đảo Phú Quốc.

Website: www.fdvn.vn    www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online