Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / SỐNG CHUNG VỚI NHAU NHƯ VỢ CHỒNG CÓ CHỊU NGHĨA VỤ TRẢ NỢ CHO NHAU HAY KHÔNG?

SỐNG CHUNG VỚI NHAU NHƯ VỢ CHỒNG CÓ CHỊU NGHĨA VỤ TRẢ NỢ CHO NHAU HAY KHÔNG?

Tình huống pháp lý: Tôi có yêu anh Nam và chung sống như vợ chồng với anh Nam được 02 năm nay nhưng chưa đăng ký kết hôn. Đầu năm 2020, anh Nam có nói với tôi đang có công việc, cần vốn để đầu tư, tôi đã cho ông Nam một khoản tiền. Sau đó, khoảng tháng 06/2020, ông Nam nói với tôi rằng ông đã kinh doanh thua lỗ, đang còn nợ người ngoài 200 triệu đồng, không có khả năng chi trả. Một tháng sau đó, ông Nam bỏ đi đâu tôi không rõ.

Nay có một số người tới đòi nợ ông Nam, và yêu cầu tôi trả nợ. Tôi đã trình bày tôi không phải vợ của ông Nam, không có dùng tiền của ông Nam, nhưng những người này vẫn đe dọa tôi. Vậy cho tôi hỏi, tôi có nghĩa vụ phải trả nợ cho ông Nam không ?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về Đăng ký kết hôn:

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.”

Theo quy định tại khoản 7, Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì “chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng.”

Như vậy, chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau như vợ chồng. Tuy nhiên, để việc sống chung này tiến tới được ghi nhận là quan hệ vợ chồng thì phải tiến hành việc đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Trong sự việc của bạn, thì bạn đã chung sống như vợ chồng với ông Nam. Tuy nhiên, giữa bạn và ông Nam chưa tiến hành việc đăng ký kết hôn theo quy định nên vẫn chưa là vợ chồng được pháp luật ghi nhận.

Theo quy định tại khoản 1, Điều 14 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn:

1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.”

Do vậy, với việc chung sống với nhau như vợ chồng nhưng không đăng ký kết hôn thì giữa các bên không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Vậy nên, trường hợp khoản nợ phát sinh từ ông Nam và bạn không có vay mượn gì với những người đang đòi nợ thì bạn không có nghĩa vụ trả nợ hộ cho ông Nam.

Mai Quốc Việt – Công ty Luật FDVN

…………………………….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Luật sư tại Nghệ An:

Số 19 đường Lê Nin, Nghi Phú, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online