Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT VỀ THAY ĐỔI HỌ TỪ HỌ BỐ SANG HỌ MẸ?

QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT VỀ THAY ĐỔI HỌ TỪ HỌ BỐ SANG HỌ MẸ?

Tình huống pháp lý: Tôi và anh A là vợ chồng từ năm 2017, cả hai có một bé gái và đăng ký khai sinh cho bé lấy họ của bố. Năm 2021 chúng tôi ly hôn, đứa con được giao cho tôi trực tiếp nuôi dưỡng. Bây giờ tôi muốn thay đổi họ cho bé từ họ bố sang họ mẹ được không? Nếu được thì thủ tục thế nào. Bé mới chỉ 03 tuổi. Mong Luật sư giải đáp cho tôi. Tôi cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn Quý khách đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (“FDVN”), sau khi tìm hiểu các quy định pháp luật, chúng tôi có những thông tin trao đổi sau:

1. Quyền thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha để sang họ của mẹ đẻ

Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 quy định: Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây: Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại. Việc thay đổi họ của người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

Tiếp đó, theo khoản 1 Điều 26 Luật Hộ tịch 2014 được hướng dẫn tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 26. Phạm vi thay đổi hộ tịch

1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

“Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.”

Như vậy pháp luật cho phép thay đổi họ của con từ họ của cha đẻ sang họ của người mẹ để. Tuy nhiên việc thay đổi này phải có sự đồng ý của cha, mẹ con và thể hiện rõ trong Tờ khai.

2. Thủ tục thay đổi họ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ

– Thẩm quyền đăng ký thay đổi:

+ Căn cứ Điều 27 Luật hộ tịch 2014 thì: Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi.

– Thủ tục đăng ký thay đổi

+ Hồ sơ cần chuẩn bị:

Tờ khai theo mẫu và các giấy tờ liên quan.

+ Thời gian giải quyết:

Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Quý khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Quý khách!

Theo Nguyễn Thị Huyền Trang – Công ty Luật FDVN

—————

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại TP. Hồ Chí Minh:

122 Đinh Bộ Lĩnh, quận Bình Thạnh, thành phố Hồ Chí Minh

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Luật sư tại Nghệ An:

Số 19 đường V.I Lê Nin, Nghi Phú, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Quốc lộ 1A, Khối 11, phường Quỳnh Xuân, Hoàng Mai, tỉnh Nghệ An

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0906 499 446 – 0905 045 915

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

KÊNH YOUTUBE: https://www.youtube.com/c/luatsufdvn

KÊNH TIKTOK: https://www.tiktok.com/@luatsufdvn

KÊNH TELEGRAM FDVN: https://t.me/luatsufdvn

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online