Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / QUÁN INTERNET MỞ QUÁ GIỜ CHO PHÉP CÓ BỊ XỬ PHẠT KHÔNG

QUÁN INTERNET MỞ QUÁ GIỜ CHO PHÉP CÓ BỊ XỬ PHẠT KHÔNG

Tình huống pháp lý: Quán Internet mở quá giờ cho phép có bị xử phạt không?

Tôi kinh doanh dịch vụ Internet quá giờ quy định. Bị công an phường (không mặc quân phục) nhưng có thẻ ngành tịch thu 2 cái máy tính trị giá 36 triệu đồng. Tôi muốn hỏi trường của tôi, công an phường có quyền hành động như trên không? Việc kinh doanh quá giờ quy định của tôi có thể bị xử phạt như thế nào theo quy định của pháp luật? Nhờ quý công ty tư vấn! Chân thành cảm ơn.

Trả lời:

Theo quy định tại Nghị định 72/2013/NĐ-CP quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ internet và thông tin trên mạng thì hoạt động của quán game được phép hoạt động trong khung thời gian quy định và không được hoạt động từ 22 giờ đêm đến 8 giờ sáng hôm sau. Cụ thể tại khoản 8 Điều 36 Nghị định 72/2013/NĐ-CP ghi nhận:

“Điều 36. Quyền và nghĩa vụ của chủ điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng

Chủ điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng có quyền và nghĩa vụ sau đây:

  1. Không được hoạt động từ 22 giờ đêm đến 8 giờ sáng hôm sau

Để xử lý hành vi này, tại Nghị định 174/2013/NĐ – CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện đưa ra mức xử phạt đối với hành vi hoạt động quá giờ cho phép đối với quán game tại Khoản 3 Điều 69 như sau:

Điều 69. Vi phạm quy định về điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng

  1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
  2. a) Thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng mà không có giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;
  3. b) Thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng nhưng không ký hợp đồng đại lý Internet hoặc không có văn bản của doanh nghiệp cung cấp dịch vụ Internet xác nhận là điểm cung cấp dịch vụ truy nhập Internet công cộng của doanh nghiệp;
  4. c) Thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng mà không đáp ứng đủ điều kiện hoạt động theo quy định;
  5. d) Không thực hiện hoặc thực hiện không đúng quy định về bảo đảm an toàn thông tin và an ninh thông tin;

đ) Kê khai không trung thực để được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;

  1. e) Không có bảng niêm yết nội quy sử dụng dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;
  2. g) Hoạt động ngoài khoảng thời gian từ 8 giờ sáng đến 22 giờ đêm hàng ngày;
  3. h) Không thực hiện đúng các quy định khác về nghĩa vụ của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng”.

Ngoài ra tại khoản 4 Điều này cũng ghi nhận về hình thức phạt bổ sung: “Đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại các điểm b, d, e, g và h Khoản 3 Điều này”.

Mặt khác tại khoản 3 Điều 97 Nghị định 174/2013/NĐ- CP quy định về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của trưởng đồn công an xã như sau:

Điều 97. Thẩm quyền xử phạt của Công an nhân dân

  1. Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an có quyền:
  2. a) Phạt cảnh cáo;
  3. b) Phạt tiền không vượt quá 5.000.000 đồng; đối với lĩnh vực bưu chính mức phạt tiền không vượt quá 4.000.000 đồng;
  4. c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt quy định tại Điểm b Khoản này;
  5. d) Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm a, c và đ Khoản 1 Điều 28 của Luật xử lý vi phạm hành chính”.

Như vậy, đối chiếu các quy định nêu ở trên đối với trường hợp của bạn việc cán bộ công an phường tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính và tạm giữ máy tính chủ trị giá 36 triệu đồng của bạn là trái quy định pháp luật. Hay nói cách khác công an phường không có thẩm quyền tạm giữ tài sản trị giá 36 triệu đồng của anh/chị.

Căn cứ tại Điều 7 Luật khiếu nại 2011 quy định:

Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.”

Như vậy, anh/chị có thể thực hiện khiếu nại trực tiếp tới cơ quan nơi người lập biên bản vi phạm. Cụ thể, bạn có thể tới trụ sở công an phường khiếu nại trực tiếp lên trưởng công an phường về hành vi sai phạm của cấp dưới. Để được xem xét giải quyết và giao nộp số tiền phạt cho ngân sách nhà nước, tránh các hành vi tư lợi cá nhân.

Theo Công ty Luật FDVN

………….

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quân Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online