Feel free to go with the truth

Trang chủ / Tư vấn pháp luật / Livestream có vi phạm quyền tác giả không?

Livestream có vi phạm quyền tác giả không?

Công nghệ ngày nay cho phép chúng ta có thể vừa quay phim vừa phát trực tiếp cho nhiều người ở nhiều nơi khác nhau cùng xem mà chúng ta vẫn gọi là livestream. Tuy vậy, nó lại làm nảy sinh một vấn đề là rất nhiều người khi xem phim chiếu rạp đã livestream lại cho những người không đến rạp xem và phát tán tràn lan trên facebook. Xin hỏi Quý công ty liệu hành động livestream này có vi phạm bản quyền phim ảnh không? Nếu có thì pháp luật quy định mức xử phạt như thế nào?

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

[1] Theo quy định tại điểm e Khoản 1 Điều 14 Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi, bổ sung 2009 thì “tác phẩm điện ảnh và tác phẩm được tạo ra theo phương pháp tương tự (sau đây gọi chung là tác phẩm điện ảnh)” là đối tượng được bảo hộ quyền tác giả.

Cũng theo Khoản 3 Điều 28 Luật này quy định về hành vi xâm phạm quyền tác giả như sau:

Điều 28. Hành vi xâm phạm quyền tác giả

  1. Công bố, phân phối tác phẩm mà không được phép của tác giả

…”

Như vậy, hành vi livestream tác phẩm để công bố, phân phối tác phẩm đến với công chúng khi chưa được phép của tác giả của tác phẩm điện ảnh là đã vi phạm quyền tác giả.

[2] Về mức phạt vi phạm hành chính, tại Điều 17 Nghị định 131/2013/NĐ-CP quy định về hành vi xâm phạm quyền phân phối đến công chúng bản gốc hoặc bản sao bản ghi âm, ghi hình như sau:

Điều 17. Hành vi xâm phạm quyền truyền đạt tác phẩm đến công chúng

  1. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả theo quy định.
  2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc dỡ bỏ bản sao tác phẩm vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này”.

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Nguyễn Thị Lan Anh – FDVN Law Firm

…………………………………………………………………………………………………………

Luật sư tại Đà Nẵng: 

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quân Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Phú Quốc:

65 Hùng Vương, thị trấn Dương Đông, huyện đảo Phú Quốc

Luật sư tại Quảng Ngãi

539 Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi.

Website: www.fdvn.vn    www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online