Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / Gửi xe mà có vé giữ xe thì có được bồi thường khi mất xe không?

Gửi xe mà có vé giữ xe thì có được bồi thường khi mất xe không?

Hôm qua, tôi có gửi một chiếc xe máy tại cửa hàng Thế Giới Di Động, nhân viên bảo vệ có đưa cho tôi một vé giữ xe. Vào cửa hàng khoảng 30 phút thì khi quay ra tôi không thấy xe mình ở đâu. Tôi đã thông báo cho nhân viên trong cửa hàng và khai báo với công an. Nếu như tôi không thể tìm lại chiếc xe thì tôi có được bồi thường không?

Trả lời:

Cảm ơn Quý Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN. Đối với các yêu cầu tư vấn của Quý Khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 554 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về Hợp đồng gửi giữ tài sản:

“Hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công.”

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 119 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về Hình thức giao dịch dân sự:

“1. Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử được coi là giao dịch bằng văn bản.”

Mặc dù, Anh/Chị và nhân viên bảo vệ không có ký hợp đồng gửi giữ tài sản bằng giấy tờ nhưng khi gửi xe tại cửa hàng Thế Giới Di Động và nhân viên bảo vệ đã đưa cho Anh/Chị một vé giữ xe thì việc đưa vé giữ xe đó đã được coi như là một hình thức giao kết hợp đồng gửi giữ tài sản bằng hành vi cụ thể. Do đó, khi bị mất xe mà phía nhân viên bảo vệ không chứng minh được việc mất xe đó là do trường hợp bất khả kháng thì Thế Giới di động và nhân viên bảo vệ phải có trách nhiệm bồi thường cho Anh/Chị về việc mất xe theo quy định tại Khoản 2 Điều 556 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền của bên gửi tài sản như sau:

“Điều 556. Quyền của bên gửi tài sản

  1. Yêu cầu bồi thường thiệt hại, nếu bên giữ làm mất, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng.”

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Quý Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Quý Khách.

Ngọc Anh – Công ty Luật FDVN

Chuyển đổi đăng ký xe ô tô do sáp nhập công ty có chịu lệ phí trước bạ hay không?

Mất bằng lái xe phải làm lại như thế nào?


Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quân Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Phú Quốc:

65 Hùng Vương, thị trấn Dương Đông, huyện đảo Phú Quốc.

Website: www.fdvn.vn    www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online