Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / CÓ ĐƯỢC DÙNG SỔ BẢO HIỂM XÃ HỘI CỦA NGƯỜI KHÁC ĐỂ RÚT TIỀN?

CÓ ĐƯỢC DÙNG SỔ BẢO HIỂM XÃ HỘI CỦA NGƯỜI KHÁC ĐỂ RÚT TIỀN?

Tình huống pháp lý: Mình muốn hỏi sổ Bảo Hiểm Xã Hội của mình cho em gái giữ. Liệu em gái mình có thể tự ý đi rút tiền Bảo Hiểm Xã Hội một lần khi chưa có sự đồng ý của mình không?

Trả lời:

1. Theo quy định tại khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người lao động có yêu cầu thì sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

– Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

– Ra nước ngoài để định cư;

– Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

– Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

Đồng thời, theo Quyết định số 222/QĐ-BHXH, ngày 25/02/2021 quy định trình tự thủ tục để nhận bảo hiểm xã hội một lần thì người nộp hồ sơ là người được hưởng BHXH một lần hoặc người được ủy quyền. Người được ủy quyền phải nộp Giấy ủy quyền theo mẫu hoặc Hợp đồng ủy quyền cho cơ quan BHXH hoặc cơ quan bưu điện nơi chi tra; xuất trình Chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ tùy thân có ảnh; nhận tiền và ký nhận tiền trên Danh sách chi trả hoặc Giấy nhận tiền.

Như vậy, nếu người em gái muốn nhận BHXH một lần của Qúy Khách thì phải có văn bản thể hiện sự ủy quyền của Qúy Khách cho người em gái. Người em gái sẽ không thể tự ý đi rút tiền bảo hiểm xã hội một lần khi chưa được Quý khách ủy quyền nhận giúp.

2. Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Về hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần được quy định tại Điều 6 Quyết định 166/QĐ-BHXH, tùy từng trường hợp thì sẽ có thêm một số loại giấy tờ. Tuy nhiên, luôn phải có 2 loại giấy tờ sau:

– Sổ BHXH;

– Đơn đề nghị theo mẫu.

Bên cạnh đó, vì Qúy khách ủy quyền cho người khác đi nộp hồ sơ nên cần thêm một số giấy tờ sau:

– Giấy ủy quyền theo mẫu hoặc hợp đồng ủy quyền có công chứng;

– Sổ hộ khẩu hoặc giấy tờ tạm trú của Qúy khách (Bản sao có chứng thực);

– CMND của Qúy khách (Bản sao có chứng thực);

– CMND của người được ủy quyền (Bản chính).

Theo Nguyễn Thị Lan Anh – Công ty Luật FDVN

………………..

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

56A Điện Biên Phủ, phường Phường Đúc, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại TP. Hồ Chí Minh:

122 Đinh Bộ Lĩnh, quận Bình Thạnh, thành phố Hồ Chí Minh

Luật sư tại Hà Nội:

Tầng 5, số 11 Ngõ 183, phố Đặng Tiến Đông, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

Luật sư tại Nghệ An:

Số 19 đường V.I Lê Nin, Nghi Phú, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

KÊNH YOUTUBE: https://www.youtube.com/c/luatsufdvn

KÊNH TIKTOK: https://www.tiktok.com/@luatsufdvn

KÊNH TELEGRAM FDVN: https://t.me/luatsufdvn

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online