Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / CHẾ ĐỘ THAI SẢN KHI THAI BỊ CHẾT LƯU

CHẾ ĐỘ THAI SẢN KHI THAI BỊ CHẾT LƯU

CHẾ ĐỘ THAI SẢN KHI THAI BỊ CHẾT LƯU

Tôi đang mang thai đến tháng thứ ba thì thai bị chết lưu. Hiện tại, tôi đang tham gia bảo hiểm xã hội của công ty tôi đang làm. Tôi muốn hỏi quý công ty, tôi được nghỉ theo chế độ bảo hiểm xã hội là bao nhiêu ngày và mức hưởng chế độ thai sản trong trường hợp của tôi là bao nhiêu ?

Trả lời:

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

[1]. Quy định pháp luật về thời gian hưởng chế độ khi thai chết lưu

Luật bảo hiểm xã hội 2014 tại Điều 33 có quy định về thời gian hưởng chế độ thai sản khi chết lưu như sau:

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

  1. a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;
  2. b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;
  3. c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;
  4. d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.
  5. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Như vậy, thời gian nghỉ khi thai chết lưu sẽ theo chỉ định của cơ sở khám bệnh; chữa bệnh có thẩm quyền. Tuy nhiên, trường hợp của chị thai đã được 03 tháng (tức 12 tuần tuổi), chị sẽ được nghỉ tối đa là 20 ngày. Thời gian này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

[2]. Quy định pháp luật về mức hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu

Mức hướng chế độ thai sản khi thai chết lưu được quy định tại Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, hướng dẫn tại Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, ngày 29/12/2015. Cụ thể:

– Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì được cộng dồn.Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

– Mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

                                                                                    Thanh Hoa – Công ty Luật FDVN

………………………………………………………………………………………………………………

Luật sư tại Đà Nẵng: 

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quân Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Phú Quốc:

65 Hùng Vương, thị trấn Dương Đông, huyện đảo Phú Quốc.

Website: www.fdvn.vn    www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online