Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / CA SĨ HÁT NHÉP CÓ BỊ PHẠT?

CA SĨ HÁT NHÉP CÓ BỊ PHẠT?

Tình huống pháp lý. Ca sĩ hát nhép có bị phạt?

   Tôi là ca sĩ tự do hoạt động được hơn hai năm. Vì các chương trình biểu diễn quá dày đặt, vì không đảm bảo sức khỏe và chất lượng biểu diễn nên tôi đã thu âm trước các bản nhạc, đến khi biểu diễn chỉ cần nhép môi theo. Tôi xin hỏi việc làm này có được xem là hành vi vi phạm pháp luật, và tôi có bị xử phạt khi bị phát hiện không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

   Trả lời:

Hát nhép được hiểu là việc người biểu diễn sẽ hát thu âm vào đĩa băng hoặc các phương tiện có thể ghi lại âm thanh. Giọng hát, âm thanh trong đoạn ghi âm đã được xử lý để loại bỏ tạp âm, chỉnh sửa trầm – bổng theo ý muốn. Trong quá trình biểu diễn, ca sĩ sẽ hát theo cho phù hợp với nhạc và lời hát được bật lên từ đoạn ghi âm đó (nhưng thực chất là không phát ra âm thanh từ ca sĩ). Như vậy, hát nhép là một dạng giả vờ hát với phần đã thu âm trước và có thể được sử dụng trong các chương trình biểu diễn.

Trên thực tế, khán khả thường không chấp nhận việc hát nhép, đó là sự lừa dối lòng tin của khán giả về năng lực thật sự của người ca sĩ. Pháp luật cũng có các quy định xử phạt đối với hành vi hát nhép tại  Nghị định số 158/2013/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 28/2017/NĐ-CP:

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  1. a) Biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang không đúng nội dung ghi trong giấy phép;
  2. b) Sử dụng bản ghi âm để thay cho giọng hát thật của người biểu diễn hoặc thay cho âm thanh thật của nhạc cụ độc diễn;

   …

Ngoài ra, người biểu diễn còn bị phạt bổ sung theo quy định tại Khoản 14 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP như sau:

14. Sửa đổi điểm a khoản 10 Điều 13 như sau:

   “a) Đình chỉ hoạt động biểu diễn từ 03 tháng đến 06 tháng đối với người biểu diễn có hành vi quy định tại điểm b và điểm c khoản 3, điểm d và điểm e khoản 5 Điều này;”

Như vậy, đối với hành vi hát nhép, ca sĩ có thể bị phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng  và bị đình chỉ biểu diễn từ 03 đến 06 tháng nếu như có hành vi hát nhép nêu trên.

Theo Ngô Mỹ Trâm – Công ty Luật FDVN

………………..

Luật sư tại Đà Nẵng

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Quảng Ngãi:

359 đường Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi

Luật sư tại Hà Nội:

45C Trần Quốc Toản, quận Hoàn Kiếm, thành phố Hà Nội

Website: www.fdvn.vn    www.fdvnlawfirm.vn  www.diendanngheluat.vn  www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage LUẬT SƯ FDVN: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Legal Service For Expat:  https://www.facebook.com/fdvnlawfirmvietnam/

TỦ SÁCH NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/SayMeNgheLuat/

DIỄN ĐÀN NGHỀ LUẬT: https://www.facebook.com/groups/saymengheluat/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online