Feel free to go with the truth

Trang chủ / Dân sự / Biển số xe bị mờ có cần xin cấp lại?

Biển số xe bị mờ có cần xin cấp lại?

 Do bị tai nạn giao thông nên biển số mô tô của tôi bị hỏng và bị mờ nhưng vẫn còn sử dụng được. Xin hỏi nếu để biển số như vậy để lưu thông thì tôi có bị phạt hay không? Nếu phải đi làm lại biển số thì tôi cần có các loại giấy tờ gì? Xin cảm ơn quý công ty.

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

[1]. Hình thúc xử phạt khi dùng biển số bị hỏng và bị mờ khi tham gia giao thông

Căn cứ Khoản 2 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA một trong các trường hợp phải đổi lại biển số xe là biển số bị mờ, gãy, hỏng.

Mặt khác căn cứ quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

+ Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng”

Như vậy, khi biển số xe bị hỏng, nếu bạn không đổi lại biển số thì bạn sẽ bị xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, do vậy trường hợp này bạn nên đi làm lại biển số xe mới để tránh bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

[2]. Hồ sơ xin phép đăng ký lại biển số xe

Hiện nay thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe được quy định Khoản 2 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA theo đó hồ sơ xin đăng ký cấp lại biển số xe bao gồm:

– Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo thông tư này).

– Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này. Bao gồm các loại giấy tờ sau:

+ Giấy CMND, trường hợp chưa được cấp CMND hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong CMND không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình sổ hộ khẩu.

+ Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo giấy chứng minh Công an nhân dân; giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).

+ Trường hợp không có giấy chứng minh Công an nhân dân, giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

+ Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ hai năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

– Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe).

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Theo Thanh Hoa –  Công ty Luật FDVN

…………………………………………………………………………………………………………

Luật sư tại Đà Nẵng: 

99 Nguyễn Hữu Thọ, Quân Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Luật sư tại Huế: 

336 Phan Chu Trinh, thành phố Huế, Thừa Thiên Huế

Luật sư tại Phú Quốc:

65 Hùng Vương, thị trấn Dương Đông, huyện đảo Phú Quốc

Luật sư tại Quảng Ngãi

359 Nguyễn Du, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi.

Website: www.fdvn.vn    www.tuvanphapluatdanang.com

Email: fdvnlawfirm@gmail.com    luatsulecao@gmail.com

Điện thoại: 0935 643 666    –  0906 499 446

Fanpage: https://www.facebook.com/fdvnlawfirm/

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online